1. Vé xe buýt tháng là gì?
Vé xe buýt tháng là loại vé cho phép bạn sử dụng xe buýt không giới hạn số lượt trong một tháng với mức giá ưu đãi so với mua vé lượt. Vé tháng được phát hành bởi các đơn vị vận tải xe buýt, thường là Transerco tại Hà Nội và có thể sử dụng trên các tuyến xe buýt do đơn vị đó khai thác.
![So với mua vé lượt, vé tháng giúp bạn tiết kiệm chi phí di chuyển đáng kể](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/02/cac-diem-lam-ve-xe-buyt-thang-o-ha-noi-10-1714640411.jpg)
Lợi ích sử dụng vé tháng:
- Tiết kiệm chi phí: So với mua vé lượt, vé tháng giúp bạn tiết kiệm chi phí di chuyển đáng kể, đặc biệt nếu bạn thường xuyên di chuyển bằng xe buýt.
- Tiện lợi: Bạn không cần phải mua vé mỗi khi đi xe, tiết kiệm thời gian và tránh trường hợp hết vé khi đang di chuyển.
- Linh hoạt: Vé tháng cho phép bạn sử dụng xe buýt không giới hạn số lượt trong tháng, giúp bạn di chuyển dễ dàng và linh hoạt hơn.
- Góp phần bảo vệ môi trường: Sử dụng vé tháng giúp giảm thiểu rác thải từ vé giấy, góp phần bảo vệ môi trường.
2. Các điểm làm vé xe buýt tháng ở Hà Nội
Dưới đây là danh sách các điểm đăng ký vé tháng xe buýt bạn có thể tham khảo lựa chọn địa chỉ gần mình nhất:
Địa chỉ |
Thời gian hoạt động |
Bến xe Giáp Bát |
6h30 - 17h00 |
Học viện Công nghệ Bưu chính |
|
Bến xe Mỹ Đình |
|
Công viên Hòa Bình |
|
Đối diện trường Đại học Giao thông vận tải |
|
Bến xe Yên Nghĩa |
|
Điểm trung chuyển Long Biên |
|
Cổng trường Đại học Bách Khoa |
|
Đối diện 346 Kim Ngưu |
11h - 16h30 |
Bến xe Gia Lâm |
11h - 16h30 Từ ngày 1 - 15 và 21 - hết tháng |
Cổng công viên Nghĩa Đô |
|
Đại học Lao động xã hội |
|
549 Nguyễn Văn Cừ |
6h30 - 13h30 |
32 Nguyễn Công Trứ |
7h30 - 11h30 14h00 - 17h30 |
Hệ thống 23 nhà thờ BRT |
5h30 - 21h00 |
3. Cần mang theo những gì khi mua vé tháng xe buýt?
Khi mua vé tháng tại các điểm làm vé xe buýt tháng ở Hà Nội, bạn cần mang theo:
- CMND/CCCD để xác định danh tính của bạn.
- 2 ảnh thẻ 3x4 để dán lên đơn đăng ký vé tháng.
- Giá vé tháng xe buýt hiện nay là 130.000 đồng/tháng. Bạn nên mang theo đủ tiền mặt để thanh toán khi mua vé.
- Đối với học sinh, sinh viên hoặc công nhân cần có con dấu xác nhận của trường, khu công nghiệp nơi bạn học tập, làm việc để được nhận chính sách ưu tiên.
![Khi mua vé tháng xe buýt tại các điểm làm vé xe buýt tháng ở Hà Nội, bạn cần mang theo đầy đủ giấy tờ](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/02/cac-diem-lam-ve-xe-buyt-thang-o-ha-noi-3-1714617571.jpg)
4. Vé tháng xe buýt có thời hạn sử dụng bao lâu?
Vé tháng xe buýt ở Hà Nội có thời hạn sử dụng là 30 ngày kể từ ngày mua. Điều này nghĩa là bạn có thể sử dụng vé tháng để đi xe buýt không giới hạn số lượt trong vòng 30 ngày. Ví dụ, nếu bạn mua vé tháng vào ngày 1 tháng 5, thì vé tháng của bạn sẽ có giá trị sử dụng đến hết ngày 31 tháng 5.
![Vé tháng xe buýt ở Hà Nội có thời hạn sử dụng là 30 ngày kể từ ngày mua](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/02/cac-diem-lam-ve-xe-buyt-thang-o-ha-noi-4-1714617571.jpg)
5. Các đối tượng thuộc diện miễn phí vé xe buýt
Những người được sử dụng miễn phí phương tiện công cộng bao gồm: người có công, người khuyết tật, người cao tuổi (trên 60 tuổi) và những người thuộc hộ nghèo. Đối với trẻ em dưới 6 tuổi, không cần thẻ vẫn được sử dụng miễn phí xe buýt.
Trước đây, chỉ những người có hộ khẩu tại Hà Nội mới được ưu tiên, nhưng giờ đây, những người từ tỉnh khác nếu có giấy xác nhận thường xuyên đi lại tại Hà Nội cũng có thể được cấp thẻ.
Thẻ miễn phí cho người có công, người khuyết tật và người cao tuổi có hiệu lực trong 5 năm kể từ ngày cấp. Thẻ cấp cho người thuộc hộ nghèo có giá trị đến hết ngày 31 - 12 của năm đó.
![Thẻ cấp cho người thuộc hộ nghèo có giá trị đến hết ngày 31-12 của năm đó](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/02/cac-diem-lam-ve-xe-buyt-thang-o-ha-noi-5-1714617572.jpg)
6. Thủ tục đăng ký vé xe buýt miễn phí tại Hà Nội
Thủ tục đăng ký vé xe buýt miễn phí tại Hà Nội vô cùng đơn giản và nhanh chóng. Hồ sơ để xin cấp thẻ miễn phí tại các điểm làm vé xe buýt tháng ở Hà Nội bao gồm:
- Một tờ khai đăng ký cấp thẻ miễn phí có ảnh 3 x 4
- Bản sao giấy chứng nhận người có công (cho đối tượng người có công)
- Giấy tờ tùy thân có ảnh (cho người cao tuổi)
- Bản sao giấy chứng nhận mức độ khuyết tật (cho người khuyết tật)
- Bản sao giấy chứng nhận hộ nghèo (cho người thuộc hộ nghèo), cùng với bản chính để đối chiếu.
![Còn tại các điểm làm vé xe buýt tháng ở Hà Nội, thời gian nhận thẻ là từ 2 đến 3 ngày](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/02/cac-diem-lam-ve-xe-buyt-thang-o-ha-noi-6-1714617571.jpg)
Nếu chưa có giấy chứng nhận hoặc đã mất, tờ khai đăng ký cần có dấu giáp lai trên ảnh và xác nhận từ UBND phường, xã, hoặc thị trấn. Những người muốn cấp thẻ có thể nộp hồ sơ tại các điểm làm vé xe buýt tháng ở Hà Nội. Đặc biệt, điểm bán vé tại Bến xe Kim Mã có thể cấp thẻ ngay mà không phải đợi. Khi đến nộp hồ sơ, bạn chỉ cần mang theo 1 ảnh 3x4 và các bản sao giấy tờ liên quan.
Nếu làm thẻ tại điểm bán vé xe buýt số 1 Kim Mã, khách hàng có thể nhận thẻ trong vòng 30 phút. Còn tại các điểm làm vé xe buýt tháng ở Hà Nội khác, thời gian nhận thẻ là từ 2 đến 3 ngày.
Sử dụng vé tháng xe buýt là lựa chọn thông minh giúp bạn tiết kiệm chi phí di chuyển, tiết kiệm thời gian và góp phần bảo vệ môi trường. Với hệ thống các điểm làm vé xe buýt tháng ở Hà Nội và thủ tục mua vé đơn giản, bạn có thể dễ dàng sở hữu cho mình chiếc vé này và tận hưởng những chuyến đi xe buýt thoải mái, tiện lợi.