1. Đánh giá hai dòng x2 Vinfast Lux A2.0 và Mazda 3
Việc quyết định tài chính tầm 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3 phụ thuộc chủ yếu vào mục đích và nhu cầu sử dụng của người tiêu dùng. Do đó, bạn nên tham khảo chi tiết thông số kỹ thuật, tính năng, động cơ của từng dòng xe để đưa ra câu trả lời chính xác nhất.
Vinfast Lux A2.0 là một mẫu xe sedan hạng D được sản xuất bởi Vinfast - một trong những thương hiệu ô tô đầu tiên tại Việt Nam. Thiết kế xe hiện đại, thanh lịch với đường nét vuốt nhọn, lưới tản nhiệt crom sang trọng và cụm đèn pha dạng LED hiện đại. Nội thất của Vinfast Lux cũng gây ấn tượng với chất liệu bọc da cao cấp, tính năng đầy đủ tiện nghi như hệ thống thông tin giải trí tích hợp, âm thanh đạt mức âm tốt.
Bên cạnh đó, Mazda 3 cũng là một trong những lựa chọn hấp dẫn trong cùng phân khúc sedan hạng C. Xe sở hữu thiết kế thể thao, tinh tế với lưới tản nhiệt crom nổi bật, đi kèm là hệ thống đèn pha Full-LED cung cấp chất lượng ánh sáng tốt. Các tính năng an toàn cũng được trang bị tốt trên Mazda 3 như cảm biến lùi, phanh khẩn cấp thông minh hay hỗ trợ giữ làn đường giúp người dùng an toàn khi sử dụng.
Nhìn chung, cả Vinfast A2.0 và Mazda 3 đều là những lựa chọn lý tưởng với nhiều ưu điểm về thiết kế, trang bị và hiệu suất vận hành. Đồng thời, người mua cũng cần cân nhắc các yếu tố như giá cả, không gian nội thất và nhu cầu sử dụng để giải đáp được câu hỏi tài chính tầm 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3.
![Tài chính tầm 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3? Cả hai mẫu xe đều sở hữu những ưu điểm đáng tiền phù hợp nhu cầu người tiêu dùng](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/17/tai-chinh-tam-900-trieu-chon-vinfast-lux-a20-hay-mazda-3-1-1715942711.jpg)
2. Tài chính tầm 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3?
Trong cùng phân khúc tầm giá 900 triệu, hai mẫu xe Vinfast Lux A2.0 và Mazda 3 đang được đặt lên bàn cân để so sánh. Vậy tài chính tầm 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3?
2.1. Đánh giá ngoại thất
Mặc dù là thương hiệu xe Việt nhưng thiết kế của Vinfast Lux A2.0 lại được “chắp bút” bởi Pininfarina - một trong những studio danh tiếng tại Ý. Đây cũng là tên tuổi đứng đằng sau hàng loạt thiết kế của các mẫu xe đình đám, thành danh trên thế giới.
Tổng thể thiết kế của Vinfast Lux A2.0 sở hữu vẻ ngoài lịch lãm, trang nhã. Phần thân xe mang nét tròn trịa nhưng vẫn giữ sự mềm mại. Capo dài đậm chất Đức với đường gân dập nổi trên nắp là yếu tố cách điệu giúp tạo điểm nhấn cho toàn bộ thiết kế xe.
Trong khi đó, ngoại hình của Mazda 3 lại sử dụng ngôn ngữ thiết kế nổi tiếng của Kodo (Nhật Bản). Điểm nhấn của dòng xe này là sự trẻ trung, thanh lịch, thiết kế tổng thể tương đối đơn giản nhưng lại ghi dấu ấn mạnh mẽ với người dùng.
Phần đầu xe trang bị lưới tản nhiệt dạng nan tạo cảm giác bắt mắt và tinh tế hơn so với Vinfast Lux A2.0. Hai bên hông xe được tích hợp cụm đèn pha có thiết kế nhọn, mang đậm chất thể thao và làm tăng độ mạnh mẽ cho xe.
![Thiết kế Mazda 3 có vẻ ngoài trẻ trung và năng động](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/17/tai-chinh-tam-900-trieu-chon-vinfast-lux-a20-hay-mazda-3-2-1715942712.jpg)
2.2. So sánh nội thất
Thiết kế nội thất của Vinfast Lux A2.0 được đầu tư mạnh khi trang bị toàn bộ bằng chất liệu cao cấp cho khoang lái. Phần taplo ốp gỗ và da, kết hợp với khung viền crom bóng loáng. Thiết kế vô lăng của xe cũng được tính hợp các nút điều khiển giúp người dùng dễ dàng thao tác các chứng năng. Ngoài ra, ghế ngồi tài xế còn có khả năng điều chỉnh bốn hướng linh hoạt, có thể điều khiển vị trí ngồi và lái một cách dễ dàng.
Về Mazda 3, nội thất xe được bọc da toàn bộ từ ghế ngồi, vô lăng cho đến ghế phụ và các hàng ghế sau. Đặc biệt, xe được tính hợp nhiều tính năng hiện đại với màn hình điều khiển hơn 8.8 inch, dàn loa âm thanh bố trí tại nhiều vị trí trong khoang xe giúp mang lại trải nghiệm giải trí tuyệt vời.
![Nội thất Vinfast Lux A2.0 ốp lát gỗ sang trọng và tinh tế](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/17/tai-chinh-tam-900-trieu-chon-vinfast-lux-a20-hay-mazda-3-3-1715942712.jpg)
2.3. Động cơ, tính năng
Hãng xe Việt Vinfast Lux A2.0 không hề kém cạnh các ông lớn khi trang bị động cơ 2.0 I4 Turbo và 2.5 I4 SkyActiv-G với mô men xoắn cực đại từ 1.750 - 4.500 vòng/phút. Việc trang bị hệ thống động cơ khủng kết hợp hộp số tự động 8 cấp giúp người dùng tối ưu hóa khả năng vận hành cũng như làm tăng cảm giác lái khi lưu thông trên đường.
Bên cạnh đó, Mazda 3 cũng được ưu ái sử dụng động cơ Regular Unleaded I-4 4 xi lanh với bộ truyền tải 6 AT và hộp số AT giúp nâng cao khả năng vận hành xe. Đặc biệt, công nghệ động cơ SkyActiv tối ưu nhiên liệu giúp giảm lượng khí thải ra môi trường và tiết kiệm chi phí cho người dùng.
2.4. Giá thành của hai dòng xe
Hiện tại, Vinfast Lux A2.0 đang có 3 phiên bản với 3 mức giá khác nhau. Bản tiêu chuẩn của dòng xe này đang có giá niêm yết là 881.695.999 VNĐ và bản nâng cao là 1.074.450.000 VNĐ.
Đối với Mazda 3, hãng đang tung ra 2 dòng xe với nhiều phiên bản khác nhau. Theo đó, dòng xe Mazda 3 Sport và Mazda 3 sẽ có mức giá thấp nhất cho phiên bản 1.5L Deluxe là 669.000.000 VNĐ và cao nhất là phiên bản 1.5L Premium với giá 789.000.000 VNĐ.
3. Gợi ý một số dòng xe ô tô cùng phân khúc dưới 900 triệu
Bên cạnh việc giải đáp thắc mắc tài chính tầm 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3, bạn có thể tham khảo thêm một số dòng xe cùng phân khúc giá dưới đây để có đa dạng lựa chọn hơn.
3.1. Mazda 6
Mazda 6 được đánh giá là mẫu sedan hạng D lý tưởng nhất trong phân khúc. Sự hấp dẫn của Mazda 6 không chỉ đến từ thiết kế, trang bị mà còn cả trải nghiệm vận hành và giá thành phải chăng. So với các dòng xe Nhật cùng tầm như Toyota Camry, Honda Accord, mức giá của Mazda 6 rẻ hơn rất nhiều, do đó, trong khoảng 900 triệu, người mua có thể tiếp cận Mazda 6 bản 2.0 Luxury hoặc thậm chí là 2.0 Premium.
![Mazda 6 là dòng xe sedan lý tưởng nhất trong phân khúc giá dưới 1 tỷ](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/17/tai-chinh-tam-900-trieu-chon-vinfast-lux-a20-hay-mazda-3-4-1715942712.jpg)
3.2. Toyota Corolla Cross
Đây là một trong các dòng xe 5 chỗ gầm cao có doanh số tốt nhất của Toyota, thường xuyên góp mắt trong danh sách top 10 xe bán chạy hàng tháng. Các phiên bản của Toyota Corolla đều trang bị động cơ hút khí tự nhiên 1.8L, dòng xe hybrid với khả năng tiết kiệm nhiên liệu cao, giảm thiểu khí thải và vận hành mượt mà nhờ sự bổ trợ của động cơ điện. Nếu vẫn đang phân vân tài chính tầm 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3, bạn có thể tham khảo thêm dòng xe Toyota này.
3.3. Hyundai Tucson
Hyundai Tucson sở hữu cả phiên bản máy xăng lẫn dầu giúp thu hút không ít sự quan tâm từ người tiêu dùng. Ngoài lợi thế trên, so với các đối thủ cùng phân khúc, Hyundai Tucson còn “ăn điểm” ở giá thành dễ thở với phiên bản máy xăng 2.0 tiêu chuẩn chỉ có giá dưới 900 triệu đồng.
Mẫu xe có kiểu dáng hiện đại, bắt mắt, nội thất tương đối tiện nghi và thoải mái. Hệ thống an toàn được Hyundai trang bị đầy đủ các tính năng cần thiết để đảm bảo quyền lợi cho khách hàng.
3.4. Mitsubishi Outlander
Outlander mang đậm phong cách của các mẫu xe ô tô Nhật truyền thống với kiểu dáng cứng cáp, vững chãi. Động cơ xe vận hành bền bỉ, khỏe khoắn, vừa đủ để di chuyển thoải mái trong phố và ổn định trên các cung đường dài. Đặc biệt, vô lăng trợ lực điện nhẹ nhàng, hệ thống treo êm ái phù hợp với cả phái nữ.
![Thiết kế Outlander mang đậm phong cách thể thao, mạnh mẽ](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/17/tai-chinh-tam-900-trieu-chon-vinfast-lux-a20-hay-mazda-3-5-1715942713.jpg)
3.5. Mazda CX-5
Mazda CX-5 là mẫu xe crossover hạng C đón đầu xu hướng khi đáp ứng được các tiêu chí thiết kế, công nghệ lẫn trải nghiệm của người dùng. Xe còn trang bị hệ thống kiểm soát gia tốc G-Vectoring Control và chuỗi công nghệ SkyActiv tiên tiến mang đến hiệu suất vận hành tối ưu nhất. Với những điểm mạnh này, Mazda CX-5 xứng đáng là gương mặt sáng giá nhất trong tầm giá dành cho những ai đang phân vân tài chính tầm 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3.
4. Một số lưu ý khi lựa chọn mua xe ô tô
Việc xác định tài chính tầm 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda cũng giúp bạn trang bị thêm các kiến thức quan trọng liên quan đến ô tô. Dưới đây là một số lưu ý quan trọng bạn cần biết khi chọn mua:
- Xác định nhu cầu và ngân sách: Bạn cần xác định rõ mục đích sử dụng xe (gia đình, công việc, du lịch…) và ngân sách tối đa có thể đầu tư cho hạng mục này. Điều này giúp bạn lọc được các lựa chọn phù hợp nhất trong tầm giá.
- Lựa chọn hãng xe uy tín: Hãy tìm hiểu kỹ về các hãng xe, mẫu xe để chọn ra những sản phẩm đáng tin cậy, chất lượng và phù hợp với nhu cầu.
- Kiểm tra lịch sử bảo hành và sửa chữa: Nếu chọn mua xe cũ, bạn nên kiểm tra lịch sử bảo hành, sửa chữa xe để đánh giá được tình trạng thực của xe.
- Cân nhắc các chi phí liên quan: Ngoài giá niêm yết ban đầu, bạn cũng cần tính toán các chi phí liên quan như lệ phí đăng ký, bảo hiểm, nhiên liệu, bảo dưỡng định kỳ… để đưa ra quyết định sáng suốt nhất khi xác định tài chính tầm 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3.
- Trải nghiệm lái xe: Trước khi quyết định, bạn hãy lái thử xe để cảm nhận trực tiếp, đồng thời đàm phán giá để có được mức giá hợp lý nhất.
![Người mua nên cân nhắc các chi phí liên quan trước khi lựa chọn mua xe](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/17/tai-chinh-tam-900-trieu-chon-vinfast-lux-a20-hay-mazda-3-6-1715942967.jpg)
5. Tạm kết
Vậy tài chính 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3? Khi so sánh giữa hai mẫu xe này, cả Mazda 3 và Vinfast Lux A2.0 đều có những ưu điểm nổi bật riêng. Mazda 3 gây ấn tượng với thiết kế ngoại thất thể thao, hiện đại, kết hợp với nội thất cao cấp và trang bị công nghệ hiện đại. Đây là lựa chọn phù hợp với những khách hàng ưa chuộng phong cách lái xe năng động và cá tính.
Trong khi đó, Vinfast Lux A2.0 lại mang đến một phong cách sang trọng và đẳng cấp với ngoại thất tinh tế, nội thất da cao cấp cùng động cơ mạnh mẽ. Đây sẽ là sự lựa chọn ấn tượng dành cho những ai ưa thích vẻ ngoài lịch lãm và tính năng cao cấp.
Về mặt công nghệ và tính năng an toàn, cả hai mẫu xe đều được trang bị tương đối tốt, đảm bảo an toàn cho người lái và hành khách. Tuy nhiên, nếu muốn tối đa hóa các tính năng an toàn, Mazda 3 có lẽ sẽ là lựa chọn phù hợp hơn.
Tùy thuộc vào sở thích, nhu cầu sử dụng và phân khúc giá cả mà khách hàng có thể cân nhắc lựa chọn giữa Vinfast Lux A2.0 và Mazda 3. Cả hai mẫu xe đều là những lựa chọn đáng cân nhắc trong phân khúc sedan hạng C/D.
Tóm lại, với những ưu điểm và sự khác biệt đã được trình bày trong bài viết, bạn có thể dựa vào các tiêu chí quan trọng nhất để đưa ra quyết định tài chính 900 triệu chọn Vinfast Lux A2.0 hay Mazda 3. Dù lựa chọn dòng xe nào, cả hai đều là những mẫu xe đáng để người tiêu dùng cân nhắc và đặt niềm tin.