1. Có nên mua xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu không?
Xã hội đã và đang không ngừng phát triển, chính vì vậy xe hơi trở thành phương tiện di chuyển phổ biến cho mọi người, mọi nhà. Tuy nhiên, giá thành của một chiếc xe mới khá đắt đỏ, việc có thể sở hữu một chiếc ô tô nguyên seal là điều xa xỉ. Đứng trước lý do này, nhiều người tỏ ra băn khoăn không biết có nên mua xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu hay không.
Những trải nghiệm thực tế đã chứng minh, đa phần các dòng xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu đều đáp ứng tối đa các nhu cầu của người sử dụng như:
- Không gian rộng rãi, thích hợp cho gia đình đông người.
- Động cơ mạnh mẽ, dễ dàng di chuyển trên nhiều địa hình khác nhau.
- Đặc biệt, mua xe ô tô 7 chỗ còn giúp tiết kiệm chi phí đáng kể so với những chiếc xe mới.
![xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-2-1715496554.jpg](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/12/xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-2-1715496554.jpg)
2. Đánh giá chi tiết các dòng xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu nổi bật nhất
Hiện nay, các dòng xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu đều có đủ cả hai phiên bản gồm: máy xăng và máy dầu. Nếu bạn đang tìm kiếm để mua một chiếc xe 7 chỗ cũ trong phân khúc giá này có thể tham khảo những dòng xe dưới đây:
2.1. Ford Everest đời 2008
Trong tầm giá 200 triệu đồng, Ford Everest 2008 sẽ là một lựa chọn hoàn hảo. Trên thị trường, những chiếc Ford Everest đời 2008 số sàn máy dầu được rao bán với giá khoảng 200-250 triệu đồng tùy thuộc vào tình trạng, số km lăn bánh.
Ford Everest 2008 sử dụng động cơ 2.5L Turbo với công suất 107 mã lực và mô men xoắn cực đại 268 Nm.
Ưu điểm của dòng xe này là gầm cao, không gian rộng rãi, thuận lợi cho chở được nhiều người trong gia đình. Động cơ mạnh mẽ.
Nhược điểm mà người dùng phải đối diện là đời xe khá sâu nên nhiều tính năng bị hạn chế, đặc biệt khi ngồi ở hàng ghế thứ ba, hành khách phải hơi bó gối do nhà sản xuất đã nâng phần sàn lên cao.
2.2. Isuzu Hilander số sàn đời 2006
Isuzu Hilander số sàn đời 2006 cũng là một trong những mẫu xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu khá hợp lý. Xe hiện được rao bán nhiều trên các chợ ô tô cũ với mức giá dao động từ 180-250 triệu đồng.
Dòng xe này được đánh giá là khá tiết kiệm với mức tiêu hao nhiên liệu chỉ 8 lít/100km.
Nhược điểm mà người dùng Isuzu Hilander gặp phải là xe cách âm kém, tiếng động cơ kêu to.
![xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-3-1715496555.jpg](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/12/xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-3-1715496555.jpg)
2.3. Toyota Fortuner 2005
Ra đời vào năm 2005, trình làng ở Việt Nam vào năm 2009, Toyota Fortuner là mẫu xe 7 chỗ được ưa chuộng nhất tại Việt Nam.
Có thể nói, Toyota Fortuner đã qua sử dụng rất ít bị mất giá. Một chiếc xe Fortuner đời 2005 - 2006 hiện được bán với giá từ 200 triệu đồng, cao nhất có thể lên đến 350 triệu đồng.
Ưu điểm của Toyota Fortuner đó là gầm cao, giúp lái xe quan sát các phương tiện phía trước tốt hơn. Cách âm tốt, tiết kiệm nhiên liệu. Hàng ghế 3 rộng rãi, người 1m65 ngồi vẫn thấy thoải mái.
Nhược điểm của chiếc xe này đó chính là động cơ vận hành có độ trễ 2-3s.
2.4. Mitsubishi Jolie đời 2006 - 2007
Không khó để tìm kiếm được một chiếc xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu bởi trên thị trường dòng xe Mitsubishi Jolie 2006-2007 khá phổ biến.
Dòng xe nhận được sự quan tâm lớn của người dùng bởi những ưu điểm vượt trội như:
- Trang bị động cơ 4G63 với dung tích 2.0L, đi kèm hệ thống phun xăng điện tử đa điểm (MPI),
- DOHC 16 van cho công suất cực đại 121 mã lực tại vòng tua 5,500 vòng/phút và momen xoắn cực đại 17.3 kg.m tại vòng tua 3,000 vòng/phút mang đến trải nghiệm lái xe tuyệt vời cho người dùng.
![xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-4-1715496554.jpg](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/12/xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-4-1715496554.jpg)
2.5. Hyundai SantaFe đời 2003 - 2004
Mẫu xe Hyundai SantaFe đời 2003 - 2004 động cơ 2.0L, số tự động, nhập khẩu Hàn Quốc hiện được nhiều chủ xe rao bán lại với giá từ 195 - 215 triệu đồng.
Ưu điểm của dòng xe là độ bền cao, động cơ mạnh mẽ. Chi phí bảo dưỡng khá thấp so với các xe cùng phân khúc.
Nhược điểm: Xuất hiện khá lâu nên một số tính năng không có hoặc bị hạn chế.
2.6. Toyota Innova 2009 – 2011
Nếu bạn đang tìm mua xe 7 chỗ cũ trong tầm giá 200 triệu thì Toyota Innova cũ đời 2009 – 2011 rất đáng để cân nhắc.
Ưu điểm của Toyota Innova là nội thất rộng rãi ở cả ba hàng ghế. Động cơ 2.0L vận hành ổn định, bền bỉ, lành tính, tiết kiệm. Chi phí bảo dưỡng, sửa chữa bình dân.
Nhược điểm của dòng xe này là thiết kế khá cũ, trang bị chỉ ở mức cơ bản.
2.7. Toyota Zace đời 2004 – 2005
Toyota Zace là mẫu xe khá được ưa chuộng trên thị trường xe cũ. Trong tầm giá 200 triệu đồng, chiếc xe đời 2004 – 2005 hướng đến nhóm khách hàng trung tuổi yêu thích vẻ ngoài thanh lịch cùng động cơ bền bỉ.
Ưu điểm của dòng xe này là có khung gầm chắc chắn, máy móc hoạt động bền bỉ.
Nhược điểm duy nhất khiến người dùng Toyota Zace đắn đo trước khi quyết định mua đó là mức độ tiêu hao nhiên liệu tương đối nhiều.
2.8. Ford Everest đời 2005 – 2006
Những chiếc Ford Everest đời 2005 – 2006 đang được rao bán với mức giá dao động khoảng 190 đến 225 triệu đồng trên thị trường ô tô cũ.
Điểm nổi bật khiến chiếc xe này được nhiều người lựa chọn là có khung gầm chắc chắn, động cơ mạnh mẽ.
Nhược điểm của Ford Everest ở phiên bản máy dầu là tiếng động cơ ồn. Với bản máy xăng là sự tiêu tốn nhiên liệu.
![xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-6-1715496553.jpg](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/12/xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-6-1715496553.jpg)
3. Bí quyết sử dụng, vận hành xe 7 chỗ cũ
Khi đã quyết định mua xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu bạn cần nắm rõ cách sử dụng cũng như vận hành dòng xe này để đảm bảo chiếc xe luôn hoạt động ổn định, an toàn cho người dùng:
- Không sử dụng điều hòa khi khởi động xe: Với những chiếc xe động cơ máy dầu không có bugi, chủ xe cần lưu ý không sử dụng điều hòa khi khởi động xe nhằm giữ ổn định hệ thống.
- Sử dụng chân côn khi khởi động: Việc sử dụng chân côn giúp giảm tải cho quá trình khởi động, làm cho việc kích nổ xe dễ dàng hơn và cũng tăng vòng tua máy, giúp động cơ kéo dài tuổi thọ.
- Giữ phạm vi vòng tua máy tối ưu: Việc duy trì vòng tua máy trong khoảng 2.000 – 3.000 vòng/phút giúp đảm bảo động cơ luôn hoạt động ở trạng thái tốt nhất, giảm tiếng ồn, tiết kiệm nhiên liệu và duy trì hiệu suất lâu dài.
![xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-6-1715496553.jpg](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/12/xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-6-1715496553.jpg)
4. Những lưu ý khi mua xe 7 chỗ cũ
Sau khi đã tìm hiểu thông tin và chọn được một chiếc xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu, bạn cần bỏ túi ngay những lưu ý dưới đây để tránh mua phải xe kém chất lượng:
- Nguồn gốc xuất xứ: Trước khi quyết định mua, bạn cần hỏi rõ nguồn gốc và xuất xứ trước để tránh tình trạng mua phải xe không rõ nguồn gốc.
- Kiểm tra động cơ: Động cơ là một phần quan trọng nhất của chiếc xe, nó sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới khả năng vận hành của xe.
- Kiểm tra các tính năng xe: Điều tiếp theo để bạn cân nhắc có nên mua xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu hay không đó là kiểm tra điều hòa, kính chỉnh điện, cần gạt, chỉnh ghế, màn hình xe… Nếu các tính năng hoạt động ổn định, bạn có thể lựa chọn chiếc xe này.
- Kiểm tra nội, ngoại thất: Sau khi kiểm tra động cơ và các tính năng, tiếp theo thân xe cũng như ngoại thất là phần mà cần được quan tâm và chú ý nhất. Hãy chắc chắn chiếc xe chưa từng xảy ra tai nạn hoặc va chạm trước đó.
- Lựa chọn các dòng xe có thương hiệu: Các loại xe 7 chỗ cũ trong tầm giá 200 triệu đến từ thương hiệu uy tín sẽ có chất lượng đảm bảo, linh kiện dễ tìm và độ bền cao.
- Lái thử: Ngoài việc kiểm tra hình thức xe, bạn nên lái thử để trải nghiệm thực tế về chiếc xe.
![xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-7-1715496554.jpg](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/12/xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-7-1715496554.jpg)
5. Một vài dòng xe cũ khác được rao bán giá 200 triệu
Dưới đây là một số dòng xe cũ giá 200 triệu đồng mà bạn có thể tham khảo để dễ dàng chọn được chiếc xe phù hợp với nhu cầu sử dụng của bản thân và gia đình:
- Kia Morning số tự động đời 2011: Chiếc xe sở hữu phom dáng nhỏ gọn, thiết kế trẻ trung, hiện đại nhất trong phân khúc giá 200 triệu đồng.
- Toyota Vios MT 2010-2013: Vios số sàn sản xuất 2010-2013 có thể là lựa chọn của nhóm khách hàng cần phương tiện di chuyển đơn thuần, che nắng che mưa. Ưu điểm của những mẫu Vios 2010-2013 là không gian nội thất rộng rãi. Động cơ bền, xe vận hành còn khá tốt, tiết kiệm nhiên liệu và điều hòa mát, ít phải thay thế.
- Honda Civic 2006: Cho đến nay, nhiều khách hàng vẫn săn tìm dòng sedan cỡ C của Honda vì cho trải nghiệm lái tốt. Ưu điểm của Civic đời 2006 là không gian rộng rãi ở hai hàng ghế, động cơ khỏe, bốc, vừa có lựa chọn số sàn lẫn tự động.
- Hyundai Grand i10 2016 – 2018: Đây là một trong những mẫu xe hatchback hạng A có giá trong tầm 200 triệu bán chạy nhất trên thị trường. Chiếc xe ôtô cũ này có nhiều ưu điểm như: Thiết kế mang tính lịch sử và bền bỉ, khoang nội thất của xe rộng rãi và hàng ghế sau cũng thoải mái.
- Nissan Sunny 2015 – 2016: Đây là một sự lựa chọn đáng xem xét nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc xe ô tô cũ 200 triệu. Nissan Sunny có thiết kế nội thất rộng rãi, khả năng cách âm của xe khá tốt, mang lại trải nghiệm lái xe êm ái. Động cơ 1.5L của Sunny vận hành mượt mà và ổn định, đồng thời tiết kiệm nhiên liệu.
- Hyundai Accent 2012-2013: Hyundai Accent xứng đáng là một lựa chọn đáng xem xét nếu bạn đang muốn mua một chiếc xe ô tô cũ 200 triệu. Thiết kế của Accent mang đến vẻ ngoại hình bắt mắt và sang trọng. Động cơ 1.4L của xe vận hành ổn định và đáng tin cậy.
![xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-8-1715496554.jpg](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/12/xe-7-cho-xu-gia-200-trieu-8-1715496554.jpg)
Hiện nay, bạn không mất quá nhiều thời gian để có thể tìm được một chiếc xe 7 chỗ cũ giá 200 triệu. Nắm rõ các thông tin về các dòng xe 7 chỗ phổ biến trên thị trường hiện nay chắc chắn sẽ giúp bạn tìm được cho mình một chiếc xe ưng ý.