1. Toyota Vios là xe gì?
Trước khi tìm hiểu các dòng xe Vios cũ giá dưới 300 triệu đáng sở hữu, bạn cần hiểu rõ đây là xe gì. Xe Vios thuộc dòng xe Sedan hạng B cỡ nhỏ 4 cửa do Toyota sản xuất. Dòng xe này được ra mắt từ năm 2002. Mẫu xe này được phát triển dành riêng cho các thị trường Trung Quốc, Đông Nam Á, Đài Loan…
Ngoài Corolla Altis và Toyota Camry, Toyota Vios cũng là dòng xe giữ giá tốt trên thị trường ô tô cũ. Tính đến thời điểm hiện tại, dòng xe này đã trải qua 3 giai đoạn phát triển, bao gồm:
- Giai đoạn 1: từ năm 2002 - 2007.
- Giai đoạn 2: từ năm 2007 - 2013.
- Giai đoạn 3: từ năm 2013 - hiện tại.
![Xe Vios thuộc dòng xe Sedan hạng B](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/17/xe-vios-cu-gia-duoi-300-trieu-1-1715959125.jpg)
2. Đánh giá xe Vios cũ giá dưới 300 triệu
Việc tìm hiểu ưu nhược điểm của xe Vios cũ giá dưới 300 triệu giúp bạn dễ dàng đưa ra lựa chọn tốt, phù hợp với nhu cầu sử dụng.
2.1. Ưu điểm
Mẫu xe này được người dùng yêu thích nhờ những đặc điểm nổi bật như sau:
- Thiết kế đẹp mắt: kiểu dáng trẻ trung, khỏe khoắn, hiện đại và năng động; không gian nội thất được trau chuốt tỉ mỉ; phù hợp với cả nam giới và nữ giới.
- Bền bỉ theo thời gian: hoạt động tốt khi di chuyển với tốc độ cao, trên đường xấu; động cơ, hộp số và hệ thống treo tốt; tiết kiệm nhiên liệu; được làm từ vật liệu bền, khó bị oxy hoá.
- Ít bị mất giá: giá bán xe cũ thường cao hơn so với những thương hiệu khác; phụ tùng thay thế sẵn có, chi phí sửa chữa, bảo dưỡng hợp lý.
2.2. Nhược điểm
Bên cạnh ưu điểm, xe Vios cũng có một số điểm hạn chế nhất định. Cụ thể như sau:
- Kiểu dáng của xe khá nhẹ nhàng, đơn giản, không phù hợp với những người thích phong cách “hầm hố".
- Thiết kế nội thất mang phong cách trung tính, không thể hiện rõ sự sang trọng.
- Các tính năng an toàn, tiện ích chưa đa dạng.
- Khả năng vận hành khi chạy ở tốc độ cao chưa tối ưu.
![Kiểu dáng xe Vios không phù hợp với những người cá tính mạnh](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/17/xe-vios-cu-gia-duoi-300-trieu-2-1715959081.jpg)
3. Các dòng xe Vios cũ giá dưới 300 triệu
Việc tìm kiếm các mẫu xe Vios cũ giá dưới 300 triệu khá đơn giản, dễ dàng và không tốn nhiều thời gian. Hiện nay, dòng xe này được sử dụng nhiều để làm xe taxi, chạy hợp đồng, cưới hỏi… nhờ khả năng tiết kiệm nhiên liệu và giá thành ổn định.
Nếu đang tìm kiếm một chiếc xe Vios cũ bền, đẹp giá, giá bán dưới 300 triệu, bạn có thể tham khảo một số mẫu như:
- Toyota Vios 1.5G 2011
- Toyota Vios 1.5E 2016
- Toyota Vios 1.3 Limo 2016
- Toyota Vios 1.5E 2009
- Toyota Vios Limo 2010
- Toyota Vios 1.5E 2015
- Toyota Vios 1.5G 2010
4. Các dòng xe Vios cũ giá dưới 200 triệu
Với 200 triệu, bạn có thể sở hữu một chiếc xe Vios cũ nhưng vẫn hoạt động ổn định, kiểu dáng khoẻ khoắn và khả năng hoạt động bền bỉ. Một số mẫu xe cũ Vios dưới 200 triệu đáng sở hữu có thể kể tới như:
- Toyota Vios Limo 2005
- Toyota Vios 2006
- Toyota Vios 2005
- Toyota Vios 2007
- Toyota Vios 2009
- Toyota Vios 2010
5. Có nên mua xe Vios cũ giá dưới 300 triệu không?
Có nên mua xe Vios cũ giá dưới 300 triệu không là vấn đề khiến nhiều người băn khoăn. Nhìn chung, không phải dòng xe nào cũng đạt được chất lượng tốt sau 5 năm sử dụng. Do đó, việc mua một chiếc xe Vios cũ giá dưới 300 triệu tuỳ thuộc vào chất lượng xe, mức độ cũ của xe.
Giá niêm yết của một chiếc xe Vios mới hiện nay trên thị trường dao động từ 500 - 700 triệu. Để sở hữu chiếc xe, người dùng còn cần trả thêm nhiều khoản phí như phí trước bạ, biển số, bảo trì đường bộ… Do đó, số tiền cần có có thể lên tới hàng chục triệu đồng.
Vì vậy, nhiều người chọn phương án mua xe Vios cũ giá dưới 300 triệu để tiết kiệm chi phí. Khi mua xe cũ, người dùng chỉ cần thanh toán thêm 2% phí trước bạ đã có thể sở hữu một chiếc xe.
![Xe Vios cũ giá dưới 300 triệu phù hợp với tài chính của nhiều người dùng](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/17/xe-vios-cu-gia-duoi-300-trieu-3-1715959079.jpg)
6. Nên mua xe Vios cũ giá dưới 300 triệu ở đâu?
Khi mua xe ô tô cũ, bạn nên tìm hiểu kỹ, xem xét cẩn thận trước khi đưa ra quyết định. Người dùng nên đến những cửa hàng uy tín bởi các địa chỉ này có đội ngũ thẩm định chất lượng xe cùng chương trình hậu mãi, cam kết chất lượng và chăm sóc đặc biệt.
Những vấn đề mà bạn cần lưu ý khi mua xe Vios cũ dưới 300 triệu bao gồm:
- Tham khảo các trang web để xem mặt bằng giá bán chung, thông tin, từ đó so sánh giá.
- Trực tiếp trải nghiệm xe tại cửa hàng, kiểm tra cẩn thận các chi tiết về ngoại thất, nội thất…
- Nhờ người thân hoặc chuyên gia có kinh nghiệm thẩm định xe để đưa ra những đánh giá phù hợp nhất.
7. Gợi ý các dòng xe cùng tầm giá
Hiện nay trên thị trường có khá nhiều dòng xe ô tô cũ có cùng mức giá dưới 300 triệu. Vì vậy, nếu không muốn mua xe Vios, bạn cũng có thể tham khảo một số dòng xe khác cùng mức giá như:
- Mazda 3: xe có khả năng vận hành linh hoạt, được trang bị động cơ 1.6L.
- Mazda 2: kiểu dáng đẹp, hoạt động ổn định.
- Nissan Sunn: mẫu xe Sedan hạng B giá rẻ với nội thất đẹp, hệ thống treo tốt, phiên bản số tự động được trang bị nhiều tiện nghi.
- Ford Fiesta: xe thừa hưởng những ưu điểm của xe Mỹ, đặc biệt là khả năng vận hành và động cơ. Tuy nhiên, Ford Fiesta đã ngừng bán tại Việt Nam nên giá bán của xe giảm mạnh.
- Honda City: dòng xe này được đánh giá cao khi có nội thất rộng rãi, vận hành bền bỉ, tiết kiệm nhiên liệu, chi phí bảo dưỡng thấp…
![Hiện nay có nhiều dòng xe dưới 300 triệu](https://www.daily3svinfast.com/uploads/images/2024/05/17/xe-vios-cu-gia-duoi-300-trieu-4-1715959086.jpg)
Có thể thấy, với khoản chi phí không quá cao, bạn vẫn có thể sở hữu một chiếc xe tốt, đẹp, hoạt động ổn định để di chuyển. Tuy nhiên, để chọn được chiếc xe chất lượng, bạn nên cân nhắc, tìm hiểu kỹ trước khi mua xe Vios cũ giá dưới 300 triệu.